คนคบกัน จะไม่ทะเลาะหรือเถียงกันเลย มันยาก!!! ถ้าถึงเวลาต้องทะเลาะ แล้วเราอยากจบแบบผู้ชนะสวยๆ ลองเอาฮาวทูเถียงแฟนให้ชนะตามนี้ไปกันค่ะซิส!
มาดต้องนิ่ง!
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/PopTeen433_1-800x800.webp)
จะเปิดสงครามทั้งทีเราต้องวางมาดให้นิ่ง ดูสุขมเข้าไว้ค่ะ การพูดด้วยท่าทางเยือกเย็น จะทำให้อีกคนเกรงใจกว่าเดิม ไม่ค่อยกล้าเถียง
ต้องมีเหตุผล หาข้อมูลสนับสนุน
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/PopTeen433_2-800x800.webp)
จะเถียงให้ชนะ เราก็ต้องมีเหตุผล มีข้อมูลชัดเจนค่ะ ย่อสั้นๆ ได้ใจความ ตรงประเด็น เพราะผู้ชายไม่ชอบฟังอะไรเยอะ ถ้าเรามีเหตุผลมารองรับเสมอ ถึงมันจะน้อยหน่อย เดี๋ยวผู้ชายก็จะงงๆ และเงียบไปเองค่ะ (555++)
ยกตัวอย่างมาซะเลย
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/PopTeen433_3-800x800.webp)
มีเหตุผลแล้ว ให้ยกตัวอย่างมาอ้างอิงด้วยค่ะ เช่น “ดูอย่างตอนเพื่อนเธอสิ เขายัง บลา บลา บลา” “ตอนนั้นเธอบอกว่าโอเคไม่ใช่เหรอ” คืออ้างคำพูดหรือความคิดของคนที่เขาสนิท หรือเกรงใจ หรือยกสิ่งที่เขาเคยพูดไว้มาค่ะ เปอร์เซ็นต์ชนะสู๊งงงง
อย่าใส่อารมณ์
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/PopTeen433_4-800x800.webp)
ต่อให้ข้างในมันเดือดมากกก ก็ต้องอย่าตะคอก หรือใส่อารมณ์กันค่ะ เพราะมันจะทำให้พังทั้งคู่
ใช้น้ำตามาช่วย
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/PopTeen433_5-800x800.webp)
ถ้าไม้เเข็งไม่ได้ผล ต้องลองใช้ไม้อ่อนกันบ้าง ถ้าเถียงกันจนเราอยากจะร้องไห้แล้วจริงๆ ก็ปล่อยออกมาค่ะ แค่อย่าฟูมฟายเกินเรื่อง เขาต้องมีใจอ่อน หยุดชะงัก แล้วทบทวนการกระทำตัวเองบ้างแหละ
เราต้องไม่ผิดด้วยนะ!
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/PopTeen433_6-800x800.webp)
จะเอาอะไรมาแพ้ ถ้าเรามีเหตุผล และเราไม่ผิด ? ถ้าเราถูก ทริคต่างๆ ไม่ต้องงัดมาใช้เยอะเลยค่ะ ชนะใสๆ
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest