‘ความคิดถึง’ มันห้ามกันไม่ได้ ไม่ว่าจะคิดถึงคนที่ยังอยู่แต่คุยด้วยไม่ได้ คิดถึงคนที่อยู่ไกล หรือคิดถึงคนที่จากไปแล้ว ลองเอา 7 วิธีรับมือกับความคิดถึงนี้ไปปรับใช้กันค่ะ หวังว่าจะช่วยซิสทุกคนได้บ้างน๊า
1. บอกได้ให้บอก
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2024/03/PopTeen_470-1-800x800.webp)
วิธีแรกก็คือคิดถึงใครก็ไปบอกคนนั้น คิดถึงต้องส่งถึง แต่วิธีนี้อาจใช้ได้เฉพาะในเคสที่ยังสามารถบอกหรือพูดคุยกันได้นะคะ เช่น คนนั้นยังอยู่ หรือคนนั้นยังไม่มีใครให้เขาเกรงใจ ก็บอกกับเขาตรงๆ ทิ้งอีโก้ไปบ้าง เราจะโล่งขึ้นเยอะ
2. ทำตัวให้ยุ่ง
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2024/03/PopTeen_470-2-800x800.webp)
เช่น หาทำกิจกรรมใหม่ๆ ไปเที่ยวคนเดียว หันกลับมาดูแลตัวเอง หรือทำอะไรก็ได้ที่เราอยากทำให้หมดค่ะ และอีกวิธีที่ดีมากๆ ก็คือ ใส่ใจใช้เวลากับคนที่อยู่กับเราในปัจจุบันค่ะ เพราะวันหนึ่งถ้าเราต้องห่างจากคนเหล่านี้ ก็จะเกิดวงจรความคิดถึงซ้ำๆ แบบที่เราต้องเสียดายก็ได้
3. เขียนไดอารี่
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2024/03/PopTeen_470-3-800x800.webp)
ถ้าคิดถึงแต่บอกตรงๆ ไม่ได้ ก็ให้เขียนออกมาค่ะ เพราะการเขียน เป็นวิธีระบายความรู้สึกที่ดีมากๆ นะ มันช่วยให้ความคิดถึงเบาลงได้จริงๆ ค่ะ
4. ให้เวลาตัวเอง
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2024/03/PopTeen_470-4-800x800.webp)
ถ้าคิดถึงมาก ก็แค่ปล่อยให้ตัวเองได้คิดถึงต่อไปค่ะ อย่าปฏิเสธความรู้สึกตัวเอง พยายามยอมรับและทำความเข้าใจกับความรู้สึกของตัวเองให้ชัดเจน ถ้าความคิดถึงยังไม่ทำลายสุขภาพใดใดของเรา
5. ดูของต่างหน้า
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2024/03/PopTeen_470-5-800x800.webp)
วิธีต่อมาคือ เอาของที่คนที่เราคิดถึงให้ไว้ หรือของอะไรก็ได้ที่เห็นแล้วทำให้คิดถึงเขาในแง่ดีออกมาดู หรือไปที่ที่ทำให้คิดถึงเขา วิธีนี้ก็พอทำให้หายคิดถึงได้บ้างค่ะ
6. เข้าสังคมใหม่
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2024/03/PopTeen_470-6-800x800.webp)
การเข้าสังคมใหม่ๆ ได้ลองใช้เวลาพูดคุยกับคนอื่นบ้าง เราอาจได้รู้ความจริงบางอย่างว่าไม่ใช่เราคนเดียวในโลกที่ต้องแบกรับความคิดถึงเอาไว้ พอเจอคนที่เหมือนกัน ก็อาจช่วยให้ความรู้สึกของเราลดลงได้ค่ะ
7. ปรึกษาผู้เชี่ยวชาญ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2024/03/PopTeen_470-7-800x800.webp)
ถ้าความคิดถึงเริ่มหนักหนาเกินกว่าที่เราจะรับไหว ส่งผลต่อสุขภาพจิต และร่างกายเจ็บป่วย ลองแก้ด้วยตัวเองแล้วไม่ได้ผล อาจต้องพึ่งผู้เชี่ยวชาญค่ะ ลองปรึกษาจิตแพทย์หรือนักจิตบำบัด เพื่อขอความช่วยเหลือ และคำแนะนำที่ถูกต้องตรงจุดค่ะ
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest