การจะรู้ว่าคนไหนคือ ‘คนที่ใช่’ แค่ต้องรู้ให้ทันความรู้สึกตัวเองค่ะ แล้วความรู้สึกไหนจะบอกได้ว่าคนๆ นี้คือคนที่ใช่? ลองมาเช็กความรู้สึกตามนี้เลย ถ้ามันเกิดขึ้นกับคนไหน คนนี้แหละคือคนที่ใช่สำหรับเราค่ะ
1. อยากเห็นหน้า อยากอยู่ใกล้
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/06/2-1-800x800.jpg)
เวลาเจอคนที่ใช่แรกๆ ใจจะเต้นไม่เป็นจังหวะ ประหม่า จากนั้นจะเริ่มรู้สึกอยากเห็นหน้าเขาบ่อยๆ อยากอยู่ใกล้ๆ ถึงจะไม่ได้พูดคุย หรือตอนคบกันแล้ว เวลาต่างคนต่างนั่งทำอะไรของตัวเองเงียบๆ แค่การนั่งอยู่ข้างกันก็มีความสุขได้
2. อยากให้เขามีความสุข
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/06/2-2-800x800.jpg)
แม้อีกคนจะไม่ได้เรียกร้องแต่เราก็อยากเป็นฝ่ายให้ ให้ด้วยความจริงใจ ไม่ได้อยากได้อะไรตอบแทน เพราะทั้งหมดก็แค่อยากเห็นเขามีความสุขแค่นั้นเอง
3. รู้สึกว่าเขาคือ Safe Zone
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/06/2-3-800x800.jpg)
รู้สึกเหมือนอีกคนคือบ้าน มันจะฟีลอบอุ่น รู้สึกปลอดภัย เวลาเหนื่อยก็อยากกลับไปหา ไปเจอหน้า ไปนั่งข้างๆ คือไม่ได้ต้องการหวือหวาแต่ขาดไม่ได้
4. รู้สึกเป็นตัวเองสุดๆ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/06/2-4-800x800.jpg)
เวลาอยู่ด้วยกันเราจะรู้สึกเป็นตัวของตัวเองสุดๆ ผ่อนคลาย ไม่ต้องแอ๊บใดๆ ทั้งสิ้น กล้าโก๊ะ กล้าเปิ่นในแบบที่เราเป็น ซึ่งความรู้สึกนี้ในบางคนอาจจะไม่เกิดขึ้นในช่วงแรกๆ ค่ะ ต้องรอสักพักนะ
5. รู้สึกสบายใจเวลาพูดคุยกันเรื่องต่างๆ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/06/2-5-800x800.jpg)
เพราะบางคู่เกรงใจและกลัวที่จะพูดคุยกันถึงปัญหา หรือเรื่องต่างๆ กลัวว่าถ้าเขาไม่ชอบไม่เห็นด้วยกับเราล่ะ? เขาจะเบื่อและเทเราไหม? ซึ่งกับคนที่ใช่ ต่อให้ความเห็นไม่ตรงกัน ก็จะหาทางยุติเรื่องนั้นๆ ในแบบที่เราและเขาสบายใจทั้งคู่ค่ะ
6. เราอยากจะเป็นคนที่ดีขึ้น
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/06/2-6-800x800.jpg)
คนที่ใช่จะทำให้เรากลายเป็นคนที่ดีกว่าเดิมแบบเต็มใจ ช่วยให้เรากล้าออกมาจาก Comfort Zone และไปได้ไกลเกินลิมิตของตัวเราเองด้วยซ้ำ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องทัศนคติ เรื่องเรียน หรือเรื่องต่างๆ
7. รู้สึกดีใจ/เสียใจกับเรื่องของเขาเหมือนเป็นเรื่องตัวเอง
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/06/2-7-800x800.jpg)
และไม่ใช่แค่กับเรื่องของเขา เวลาเราเจอปัญหา เราจะรู้สึกได้เองว่าเขาก็เจ็บปวดไปกับเราด้วยเหมือนกัน หรือเวลาแชร์เรื่องดีๆ ของกันและกัน เราและเขาก็จะมีความสุขในเรื่องของอีกคนเหมือนเป็นเจ้าของเรื่องเองเลยแหละ
8. เขาคือคนที่เรารัก และเขาก็รักเรา
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/06/2-8-800x800.jpg)
ก่อนที่จะเป็นคนที่ใช่ ทั้งเขาและเราต้องรู้สึกรักกันก่อนค่ะ ข้อนี้ต้องห้ามมโนไปเอง ทั้งความรู้สึกตัวเอง และความรู้สึกของเขาที่เรารู้สึกได้จริงๆ ด้วยนะ
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest