ยิ่งห้ามก็ยิ่งทำ บางคนทั้งที่รู้ว่าทำแล้ว คนที่จะเจ็บปวดก็คือตัวเอง!!! อยากมีชีวิตดีๆ แฮปปี้กับเขาบ้างรึยัง ? ถ้าพร้อมแล้วไปเช็กกันว่าพฤติกรรมทำร้ายใจตัวเอง 6 อย่างที่ควรเลิก มีอะไรบ้าง? ไปค่ะ!!!!
1. คิดมากกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/11/3-1-800x800.jpg)
พฤติกรรมทำร้ายใจตัวเองอย่างแรกที่เคยเป็นกันแทบจะทุกคนก็คือ การคิดมาก โดยเฉพาะกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง เรื่องหยุมหยิม เรื่องที่ผ่านไปแล้ว ก็ยังคงคิดมากไม่เลิก การทำแบบนี้คือการทำร้ายตัวเองทั้งจิตใจและสุขภาพเลยค่ะซิส พยายามเลิกให้ได้เนอะ!
2. คิดไปเอง
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/11/3-2-800x800.jpg)
การคิดไปเอง หมายถึง คิดกังวล พารานอยด์กับเรื่องใดใดที่ยังไม่เกิดขึ้นค่ะ และส่วนใหญ่ก็เป็นการคิดในทางที่ไม่ค่อยเวิร์คด้วย แนะนำว่า ให้อยู่กับสิ่งที่เกิดขึ้นในปัจจุบัน ถ้ายังไม่รู้อะไรจริงไม่จริง อย่าเพิ่งว้าวุ่นไปเองเนอะ
3. ทำตามใจคนอื่นเกินไป
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/11/3-3-800x800.jpg)
พฤติกรรมยอมทำตามใจคนอื่นแบบที่มากเกินไป หรือพยายามเป็นในสิ่งที่คนอื่นคาดหวัง แรกๆ มันก็พอทนได้ทุกคนนั่นแหละ แต่พอนานไป เราจะรู้สึกกดดัน รู้สึกว่าตัวเองไม่มีความสุขเลย เพราะขนาดจะเป็นตัวเองก็ยังเป็นไม่ได้นี่เนอะ เลิกได้ก็เลิกกันนะคะ
4. คิดถึงแต่เรื่องเก่าๆ (ที่ไม่ดี)
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/11/3-4-800x800.jpg)
ถ้าการคิดเรื่องเก่าๆ คือการคิดเพื่อเอาปรับใช้เป็นบทเรียนในปัจจุบัน ก็คือดูดีมีประโยชน์ แต่….. ถ้าคิดจมปลักอยู่กับเรื่องเก่าๆ ที่ไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้น มันคือพฤติกรรมที่ทำให้ชีวิตทุกวันของเรามีแต่ความหดหู่และแย่ลงค่ะ อยากมูฟออนไปเจออะไรดีๆ ก็ต้องเลิกพฤติกรรมนี้นะ!
5. ตั้งความหวังสูงเกินไป
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/11/3-5-800x800.jpg)
การตั้งความหวัง โดยเฉพาะการตั้งความหวังในเรื่องที่สูงเกินไป หรือเรื่องที่ดูจะเป็นไปได้ยาก เวลาผิดหวังขึ้นมาก็คือตั้งเองเจ็บเอง ถ้าเลิกคาดหวังไม่ได้ ก็ต้องเตรียมใจกับความผิดหวังไว้เสมอค่ะ
6. รู้สึกผิดเกินเหตุ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/11/3-6-800x800.jpg)
โดยเฉพาะในเรื่องที่เราไม่เป็นคนผิด! แต่ถ้าเป็นเรื่องที่เราผิดจริงๆ ก็ให้เวลาตัวเองรู้สึกผิดแล้วรีบปรับปรุงแก้ไขซะ คนเราผิดพลาดกันได้ แค่อย่าให้มันส่งผลแย่ๆ กับตัวเองในปัจจุบันก็พอค่ะ
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest