ใครอยากรู้ว่าการมีแฟนรุ่นเดียวกัน มันมีข้อดีกว่าการมีแฟนเด็ก หรือแก่กว่ายังไง ? วันนี้เรามี 5 ข้อดีของการมีแฟนอายุเท่ากันมาฝาก เอาไปประกอบการตัดสินใจดูค่ะสาวๆ
1) คุยกันรู้เรื่อง
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/11/7-1-800x800.jpg)
ข้อดีข้อแรกของการมีแฟนรุ่นเดียวกันก็คือ เราและเขาจะมีมุมมอง มีความคิดคล้ายๆ กัน เพราะเติบโตมาในยุคเดียวกัน ทำให้คุยกันรู้เรื่องง่ายกว่า และเข้าใจกันง่ายกว่าค่ะ
2) ได้เรียนรู้ไปพร้อมกัน
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/11/7-2-800x800.jpg)
เพราะเราและเขาจะได้เจอเรื่องต่างๆ ตามวัยใกล้กัน รวมทั้งพวกระดับความรับผิดชอบที่ต้องมีก็จะไล่เลี่ยกันค่ะ ทำให้เราจะได้เรียนรู้ไปพร้อมกัน มีอะไรก็กล้าปรึกษา กล้าเตือน กล้าบอกกัน ไม่ต้องกลัวผิด
3) ไม่ต้องกดดันเวลาเจอเพื่อนของแฟน
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/11/7-3-800x800.jpg)
คนที่มีแฟนอายุต่างกัน เวลาต้องไปเจอเพื่อนแฟน ก็จะมีความกดดัน ทำตัวไม่ค่อยถูก กลัวจะเข้ากับเพื่อนแฟนไม่ได้บ้าง แต่ถ้าเรามีแฟนอายุเท่ากัน ความกดดันเหล่านั้นมันจะน้อยลงค่ะ แถมเพื่อนเขาก็อาจกลายมาเป็นเพื่อนสนิทเราเลยก็ได้
4) เหมือนได้เพื่อนเพิ่ม
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/11/7-4-800x800.jpg)
ข้อดีต่อมาของการมีแฟนอายุเท่ากันก็คือ เขาจะเป็นทั้งแฟน เป็นทั้งเพื่อน เป็นที่ปรึกษา เป็นให้ได้หลายอย่างเลย ดีจะตายยย
5) เป็นตัวเองได้มากกว่า
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/11/7-5-800x800.jpg)
ข้อดีข้อสุดท้ายก็คือ เราจะกล้าคุยเป็นกันเองได้ สบายๆ ไม่ต้องเกร็ง และกล้าแสดงตัวตนจริงๆ ของเราออกมามากกว่าการคบกับคนแก่กว่าที่ต้องคอยสุภาพสงวนตัวตน หรือคบคนเด็กกว่าที่เราต้องทำตัวเป็นผู้นำจนเหนื่อยเอง
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest