คนคบกัน จะไม่ให้ทะเลาะกันเลย มันยาก! คู่ไหนทะเลาะกันเก่งลองเอา 7 ทริคทะเลาะยังไงให้รักไม่พังข้างล่างนี้ไปใช้กันดูนะ นอกจากช่วยเคลียร์ใจกันได้แล้ว ยังช่วยให้เข้าใจกันมากขึ้นด้วย!!!!
1) ไม่ใช้คำหยาบ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/01/4-1-800x800.jpg)
ทริคแรกคือ ห้ามใช้คำหยาบตอนทะเลาะกันเด็ดขาด เพราะจะยิ่งทำให้สถานการณ์ร้อนแรงเกินเรื่องแบบคูณสิบ!!! มีสติค่ะซิส ควบคุมอารมณ์เอาไว้ถ้าไม่อยากให้รักพังไปซะก่อน!
2) อย่าโยงประเด็นอื่นเข้ามา
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/01/4-2-800x800.jpg)
ทะเลาะเรื่องปัจจุบันก็แทบจะหยุมหัวกันอยู่แล้ว แล้วถ้าเราขุดเรื่องเก่าๆ หรือดึงประเด็นอื่นๆ ขึ้นมาอีก มันจะเป็นการทำให้เรื่องเล็กๆ กลายเป็นเรื่องใหญ่ขึ้นมาได้ค่ะ ถ้าใครเริ่มออกนอกเรื่อง ให้หยุด แล้วดึงกลับมาคุยที่ประเด็นเดิมให้ได้ เคลียร์ไปทีละเรื่อง
3) ผลัดกันพูด ผลัดกันฟัง
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/01/4-3-800x800.jpg)
เพราะเวลาทะเลาะกันมันจะหน้ามืดค่ะ ไม่ค่อยมีใครฟังใคร ต่างคนต่างพูด ถ้าเรามีสติดีกว่าให้เงียบก่อนเนอะ ฟังเขาให้จบก่อน แล้วค่อยพูดความรู้สึกเราค่ะ แล้วค่อยๆ ช่วยกันหาทางแก้ด้วยเหตุผลนะ
4) อย่าโยนความผิดให้กัน
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/01/4-4-800x800.jpg)
ไม่ว่าเขาจะผิดจริงๆ คนเดียว หรือผิดกันทั้งคู่ ก็ไม่ควรโยนหรือโทษแต่เขาค่ะ มันจะยิ่งทำให้ความสัมพันธ์แย่ลงกว่าเดิม แล้วถ้าเราผิดก็ควรพูดขอโทษ สำคัญมากนะสาวๆ แต่ถ้าผิดทั้งคู่ หรือหาคนผิดไม่เจอ ก็แค่นั่งคุย ใช้เหตุผลค่ะ
5) อย่าพูดคำที่ทำร้ายใจ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/01/4-5-800x800.jpg)
ถ้ารู้ว่าประโยคไหนที่เขาไม่ชอบ หรือคำไหนที่พูดออกไปแล้วเขาจะเสียใจแน่ๆ หรือพวกประโยคท้าเลิก ไล่ไปหาแฟนเก่า อะไรพวกนี้อย่าพูดตอนกำลังทะเลาะกัน เพราะมันอาจสะใจแค่ตอนนั้น แต่หลังจากนั้นหายนะแน่นอน
6) รู้ตัวว่าเริ่มแรง ให้รีบแยกย้ายด่วน
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/01/4-6-800x800.jpg)
ถ้าสถานการณ์เริ่มรุนแรงขึ้น ดูแล้วเหตุผลใช้ไม่ได้แน่ๆ ตอนนี้ ให้แยกย้ายกันไปเข้ามุมใครมุมมันค่ะ พักก่อนเนอะ เพราะคุยยังไงก็ไม่จบถ้าคุยด้วยอารมณ์ เผลอๆ จะแรงกว่าเดิมด้วยถ้าฝืนคุยกันต่อ
7) อย่าหนีปัญหา แล้วปล่อยไว้นาน
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/01/4-7-800x800.jpg)
หลังแยกย้ายกันไปตั้งสติ อารมณ์เย็นลงแล้ว ให้นัดมาเจอหน้าเคลียร์ใจกันค่ะ อย่าปล่อยทิ้งไว้นานข้ามวัน เพราะมันจะสะสม และอาจทะเลาะเพราะเข้าใจผิดกันเองก็ได้ เมื่อปัญหาเกิดแล้วต้องแก้ถึงจะจบค่ะ อย่าหนี เพราะเรื่องเดิมๆ นี้อาจวนมาอีกก็ได้
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest