ใครที่กำลังสงสัยว่าถ่านไฟเก่ามันจะคุรึเปล่านะ ? ลองเช็กจาก 7 พฤติกรรมของแฟนเราตามนี้ค่ะ ถ้าเขามีครบทุกข้อ เราต้องทำใจไว้เลยนะ เพราะเรานี่แหละคือคนที่ต้องเสียใจ
1) ชอบพูดถึงแฟนเก่าบ่อยๆ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/04/3-1-800x800.jpg)
แฟนเก่าคือ Topic เสมอ ขยันเล่าเหลือเกิน แบบไม่ได้ถาม หรือมีประเด็นให้พูดถึงก็เล่า เช่น ผ่านที่ๆ เขาเคยมาด้วยกัน หรือแนะนำร้านอร่อยที่เคยไปกับคนเก่า นั่นก็เพราะเขายังนึกถึงและยังจำเรื่องคนเก่าได้ดี
2) ชอบเปรียบเทียบกับคนเก่า
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/04/3-2-800x800.jpg)
อันนี้หนักขึ้นมาหน่อย แค่พูดถึงยังไม่พอ คือเอาเราไปเปรียบเทียบกับคนเก่า โดยเฉพาะจุดด้อยของเรา หรือเวลาเราทำอะไรไม่ถูกใจ การที่เขาพูดแบบนี้ออกมาได้ โดยไม่คิดว่าเราจะเสียใจ เพราะเขาไม่ได้แคร์เราขนาดนั้นค่ะ
3) หาเหตุผลในการติดต่อ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/04/3-3-800x800.jpg)
ยังมีการติดต่อกับคนเก่าอยู่ พอจับได้ ก็หาเหตุผลสารพัดที่ต้องติดต่อกัน หาข้ออ้างเรื่อยเปื่อย ทั้งที่มันดูไม่มีน้ำหนัก ไม่ใช่เรื่องใหญ่ อย่างนี้ไม่ปกติแล้วค่ะ
4) แอบไปเจอแฟนเก่า
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/04/3-4-800x800.jpg)
แล้วไปแบบไม่ได้บอกเรา ให้เรามาจับได้เอง พอฟังเหตุผลแล้วก็ไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น ไม่ได้มีใครเจ็บป่วยแบบจำเป็นจริงๆ ที่ต้องเจอกันจริงๆ แล้วยิ่งไปเจอกันแค่สองคน อันนี้คือเจตนาแอบแฝงแล้วค่ะซิส ทำใจไว้เลย
5) ยังแอบส่องโซเชียลแฟนเก่า
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/04/3-5-800x800.jpg)
แฟนเรายังคงแอบส่องโซเชียลคนเก่าเป็นระยะ เพราะว่าเขายังอยากรู้ความเป็นไปของแฟนเก่ายังไงล่ะ ว่าเป็นยังไงบ้าง ? ตอนนี้ทำอะไร ? มีแฟนใหม่รึยัง ? ทั้งหมดก็เพราะยังตัดใจไม่ได้ค่ะ โอกาสที่พวกเขาจะกลับมาคุยกันก็มีเยอะ
6) ของแทนใจ ยังเก็บไว้อย่างดี
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/04/3-6-800x800.jpg)
เก็บไว้ไม่ทิ้งสักอย่าง แถมยังหวงด้วย ห้ามเราแตะเด็ดขาด และจะโมโหมากถ้าเราไปแตะ ถ้าเป็นแบบนี้ สาวๆ ต้องตัดสินใจให้ดีนะคะ ว่ารับไหวไหม ? จะอยู่ต่อ หรือไป ? เพราะความรักครั้งเก่ายังมีอิทธิพลกับเขาอยู่มาก
7) วันสำคัญไม่เคยลืม
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/04/3-7-800x800.jpg)
ทุกวันสำคัญ แฟนเรายังทักทายไปหาเขาเสมอ ไม่ว่าจะวันเกิด ปีใหม่ วาเลนไทน์ หนักสุดคือวันที่เขาครบรอบกัน ทั้งที่มันไม่ใช่หน้าที่ของคนที่เลิกกันไปแล้วค่ะซิส นั่นแปลว่าเขาไม่เคยลืมคนเก่า สาวๆ ต้องคิดให้ดีแล้วค่ะ
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest