ชอบทำงานคนเดียวมากกว่างานกลุ่ม ไม่อยากทำงานที่ต้องคุยกับคนเยอะๆ มันเหนื่อย! แล้วคณะอะไรที่หลังเรียนจบเข้าทำงานแล้วเจอคนน้อยๆ บ้าง ? มาดูกันเล้ยยย
1. คณะศิลปกรรมศาสตร์ / คณะมัณฑนศิลป์ / คณะวิจิตรศิลป์
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/07/2-1-800x800.png)
คณะของคนที่อยากเป็นช่างภาพ นักเขียน กราฟิก ดีไซเนอร์ จิตรกร บลา บลา คือเรียนและทำเกี่ยวกับงานออกแบบทั้งหลาย เพราะการทำงานหลักๆ ส่วนใหญ่ต้องทำคนเดียว ต้องอยู่ในที่เงียบๆ ใช้ความคิดสร้างสรรค์ ซึ่งชื่อคณะแต่ละมหาวิทยาลัยอาจไม่เหมือนกัน แต่สาขาที่เรียนจะคล้ายกันค่ะซิส
2. คณะเทคนิคการแพทย์
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/07/3-5-800x800.png)
ใครไม่ใช่สายศิลป์ แต่อยากได้งานในองค์กรที่ค่อนข้างมั่นคงอย่างโรงพยาบาล และส่วนใหญ่ใช้เวลาทำงานกับคนน้อยมากๆ ต้องคณะเทคนิคการแพทย์เลยค่า เพราะเน้นคุยกับเครื่องมือวิเคราะห์ผล และแพทย์เท่านั้น
3. คณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี / คณะเศรษฐศาสตร์
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/07/4-2-800x800.png)
คณะด้านเงินๆ ทองๆ และส่วนมากทำงานคนเดียว หรือไม่ก็ทำกับคนน้อยมากๆ ก็ต้องสายด้านบัญชี การเงิน วิเคราะห์การเงิน ก็เหมาะกับคน Introvert ค่ะ เพราะหลักๆ คุยกับตัวเลขซะเยอะ ทำงานเงียบๆ ใช้สมาธิ ไม่ต้องวุ่นวายกับใคร แถมยังเป็นสายอาชีพที่ตลาดต้องการตัวสูงด้วยนะ
4. คณะวิทยาศาสตร์
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/07/5-2-800x800.png)
คณะที่มีสาขาหลายด้านมากๆ แต่ถ้าชอบคนน้อยๆ ขอแนะนำสายในส่วนของงานวิจัยเลยค่ะ เพราะเวลาแทบจะทั้งหมดคือจะอยู่กับตัวเอง และเครื่องมือทำแล็บ! ต้องใช้สมาธิสูงในการทำความเข้าใจวิทยาศาสตร์เชิงลึก เลยทำให้ต้องทำงานกับคนน้อยและทำในเงียบๆเท่านั้น
5. คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/07/6-2-800x800.png)
คณะสุดท้ายของชาว Introvert สายไอที และคอมพิวเตอร์ การทำงานจะเน้นไปที่การเขียนโค้ด เขียนโปรแกรม ที่ต้องใช้สมาธิสูง ทำงานเงียบๆ อยู่ในพื้นที่ของตัวเอง ทำงานคนเดียว สายนี้หลายคนทำอยู่บ้านก็ได้ แถมจบมาเงินเดือนสูงด้วยนะ
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest