ถ้ารู้จักตัวเองดี ก็จะง่ายเวลาเลือกว่าจะเรียนคณะไหนค่ะ ใครเป็นสาย Social ชอบเข้าสังคม ชอบออกไปเจอผู้คน เอเนอร์จี้สูง เฟรนด์ลี่ เลิฟปาร์ตี้ และการเม้าท์มอย สไตล์มนุษย์ Extrovert นี่แหละคือ 5 คณะที่ใช่สำหรับเรา
1. คณะนิเทศศาสตร์/วารสารศาสตร์
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/PopTeen439_1-800x800.webp)
เป็นคณะยอดฮิตของชาว Extrovert ที่รักความบันเทิง ชอบการแสดงออกมากๆ แต่เราต้องเลือกสาขาให้ดีค่ะ ถ้าลงสาขาแนวออกแบบ ก็อาจได้เจอคนน้อยกว่า มันจะเฉาๆ หน่อยสำหรับคนชอบสังคม และรักการเม้าท์มอย แนะนำให้เลือกสาขาด้านประชาสัมพันธ์ งานขาย วิทยุ/โทรทัศน์ การแสดง ฯลฯ
2. คณะอักษรศาสตร์/ศิลปศาสตร์/คณะมนุษยศาสตร์
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/PopTeen439_2-800x800.webp)
คณะที่จะเน้นเรียนด้านที่เกี่ยวกับภาษาซะส่วนใหญ่ มีสาขาด้านอื่นอย่างประวัติศาสตร์ ปรัชญา วัฒนธรรม การท่องเที่ยว การโรงแรม ดนตรี และอื่นๆ มาบ้าง แต่ด้านภาษาคือจัดเต็ม จบไปสามารถทำงานได้หลายสายเลย เช่น ล่าม นักแปล นักข่าวต่างประเทศ ไกด์ แอร์โฮสเตส หรือทำงานในสายการบินด้านอื่น ทำงานในสถานทูต เป็นต้น ซึ่งงานจะต้องเจอคนกลุ่มใหญ่ ได้คุยทั้งวันแน่นอน
3. คณะครุศาสตร์/ศึกษาศาสตร์
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/PopTeen439_3-800x800.webp)
สายคณะสำหรับคนอยากเป็นครู ได้เจอคน เจอเด็กเพียบค่ะ แต่ต้องเป็นคนที่สื่อสารแล้วเข้าใจด้วย มีหลายสาขาให้เลือกเลยว่าอยากเป็นครูวิชาอะไร ในแต่ละสาขาวิชายังไปทำอาชีพอื่นได้ด้วยนะ เช่น ข้าราชการสังกัดกระทรวงศึกษาธิการ พนักงานในหน่วยงานรัฐ และเอกชน วิทยากร เป็นต้น
4. คณะบริหารธุรกิจ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/PopTeen439_4-800x800.webp)
เป็นคณะที่เรียนเกี่ยวกับการจัดการ การวางแผน และกระบวนการทางธุรกิจในทุกๆ ด้าน มีสาขาแตกย่อยออกมาให้เลือกเยอะมาก เช่น การจัดการ การตลาด ธุรกิจระหว่างประเทศ ธนาคารและการเงิน บัญชีและการเงิน เป็นต้น ความที่เป็นด้านการทำธุรกิจ แน่นอนเลยว่าเจอคนเจอสังคมบ่อย ต้องคุยเยอะ ได้ปาร์ตี้บ่อยแน่ๆ
5. คณะพยาบาลศาสตร์
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/PopTeen439_5-800x800.webp)
คณะยอดฮิตเด็กสายวิทย์-คณิต แต่มีใจ Extrovert สาขาก็มีเฉพาะเจาะจงให้เลือกคล้ายเรียนหมอเลยค่ะ เช่น การพยาบาลผู้ป่วยเด็กโรคเรื้อรัง การพยาบาลจิตเวชเด็กและวัยรุ่น การพยาบาลออร์โธปิดิกส์ การพยาบาลหัวใจและหลอดเลือด การพยาบาลผู้ป่วยมะเร็ง เป็นต้น เรียนจบมาแล้วเราสามารถทำงานได้หลายที่ไม่ว่าจะเป็นในโรงพยาบาล คลินิก หรือตามองค์กรต่างๆ ที่ต้องมีพยาบาลประจำ
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest