ใครที่สกิล Eng ดีเว่อร์ๆ หรือชอบภาษาอังกฤษมาก หรืออยากหนีคณะที่ใช้ภาษาอังกฤษเยอะๆ ลองดูตามลิสต์นี้เลยค่ะ เพราะนี่คือ 8 คณะที่ใช้ภาษาอังกฤษเยอะมากกกก
คณะอักษรศาสตร์
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2024/01/PopTeen460_1-800x800.webp)
คณะเน้นเรียนเกี่ยวกับอักษร วรรณกรรม และประวัติศาสตร์ และในเอกภาษาอังกฤษ สกิลต้องแน่นทุกด้านทั้งการแปล การเขียน การพูด และพวกแกรมม่าต่างๆ เพราะอาชีพในสายคณะนี้ไม่ได้เน้นพูดได้อย่างเดียว แต่สกิลการแปลพวกหนังสือต่างประเทศต้องแม่นด้วย
อ้างอิงภาพจาก : @arts.chulalongkorn
คณะศิลปศาสตร์ / คณะมนุษยศาสตร์
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2024/01/PopTeen460_2-800x800.webp)
สองคณะที่มีเอกวิชาภาษาอังกฤษทั้งคู่ และเน้นเรียนด้านภาษาที่มาประยุกต์กับศาสตร์วิชาอื่นๆ เช่น วัฒนธรรม มนุษย์ ปรัชญา ศิลปะวิทยาการต่างๆ ไปจนถึงด้านดนตรี คณิตศาสตร์ ดาราศาสตร์ เป็นต้น ขึ้นอยู่กับแต่ละมหาวิทยาลัยค่ะ
อ้างอิงภาพจาก : @pr.larts.tu
คณะการท่องเที่ยว และการโรงแรม
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2024/01/PopTeen460_4-800x800.webp)
สายที่ใช้ภาษาอังกฤษเน้นๆ แน่นๆ เลยค่ะ สกิลพูดและฟังสำคัญมากๆ ในสายนี้ แต่ความจริงแล้วสกิลภาษามันสามารถพัฒนาได้ค่ะซิส ไม่ต้องเก่งมากมาแต่แรกก็ได้ ค่อยๆ ฝึกเอาค่ะ
อ้างอิงภาพจาก : @dpu.hoteltourism
คณะบริหารธุรกิจ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2024/01/PopTeen460_3-800x800.webp)
ที่ใช้ภาษาอังกฤษเยอะเลยก็สาขาธุรกิจระหว่างประเทศค่ะ ฟังชื่อก็รู้แล้วต้องใช้เยอะจริง และมีเรียนตั้งแต่พื้นฐานต่างๆ ไปจนถึงอังกฤษระดับธุรกิจเลยค่ะ แล้วศัพท์จะต้องทางการกว่า แอดวานซ์ไปอีกแน่นอน
อ้างอิงภาพจาก : @bangkokuniversity
คณะโลจิสติกส์
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2024/01/PopTeen460_5-800x800.webp)
ในสาขาการค้าระหว่างประเทศและการจัดการโลจิสติกส์ คือต้องใช้ภาษาอังกฤษเยอะมากค่ะ เพราะเน้นการติดต่อสื่อสารธุรกิจระหว่างประเทศเป็นหลัก เรียนร่วมกับวิชาอื่นๆ อย่างกฎหมายขนส่งระหว่างประเทศ เศรษฐศาสตร์ระหว่างประเทศ และการจัดการต่างๆ เป็นอีกสายที่กำลังมาแรง
อ้างอิงภาพจาก : buulog.com
คณะแพทยศาสตร์
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2024/01/PopTeen460_6-800x800.webp)
คณะที่ดูเป็นสายวิทย์ แต่พื้นฐานภาษาอังกฤษจำเป็นมากค่ะ ยิ่งสกิลดี ยิ่งเป็นประโยชน์ในการเรียน สกิลพูดอาจไม่บ่อย แต่ต้องอ่านและแปลพวกเอกสารตำราภาษาอังกฤษเยอะมากกกก น้อยมากที่จะมีภาษาไทยค่ะ และหลายที่ตอนยื่นเข้าต้องใช้ผล IELTS ด้วย
อ้างอิงภาพจาก : @SirirajEducationMedia
คณะทันตแพทยศาสตร์
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2024/01/PopTeen460_8-800x800.webp)
คุณหมอฟันก็ต้องใช้ภาษาอังกฤษเยอะค่ะ เหตุผลไม่ต่างจากคณะแพทย์ฯ เลย เพราะเนื้อหาตำราส่วนมากเป็นอังกฤษ ตอนสอบก็ต้องใช้ Eng หลายตัว
อ้างอิงภาพจาก : @DentMU
คณะเภสัชศาสตร์
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2024/01/PopTeen460_7-800x800.webp)
อีกสายคณะวิทย์ที่ต้องใช้ภาษาอังกฤษเยอะมากๆ เพราะเนื้อหาการสอนในหลักสูตรจะใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลัก ตำรา งานวิจัย บทความ ฉลากยา ส่วนประกอบยา ใดใดที่เกี่ยวกับยาและโรค ก็เป็นภาษาอังกฤษทั้งนั้น คือหมวดวิชาพื้นฐานของเภสัชก็ยังต้องเจอวิชาภาษาอังกฤษแน่นๆ แล้วค่า
อ้างอิงภาพจาก : @Pharmacy.CU