ใกล้จะเข้าสู่ปี 2022 แล้ว ใครที่อยากเปลี่ยนแปลงตัวเองเป็นเวอร์ชั่นที่ดีขึ้น มาดูกันว่าเรามีนิสัยเสียข้อไหนที่เป็นอยู่และควรเลิกได้แล้วกันบ้าง ลุยค่ะซิส!
.
1. ยึดติดอดีต ไม่ยอมมูฟออน
การเอาแต่จมอยู่กับอดีตร้ายๆ เสียดายสิ่งที่ผ่านไปแล้ว ไม่น่าจะช่วยให้ชีวิตเราดีขึ้น เราต้องมูฟออนลืมเรื่องเก่าๆ ที่ผ่านมาแล้วทำสิ่งใหม่ๆ ดูบ้าง แค่นี้ก็เหมือนเราได้เริ่มชีวิตใหม่แล้วค่ะ ท่องไว้ว่าอดีตแก้ไขไม่ได้ ทำปัจจุบันให้ดีเพื่ออนาคต แล้วอดีตของเราต่อจากนี้ก็จะดีเองนะสาวๆ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/01/6-1-800x800.jpg)
2. ผัดวันประกันพรุ่ง
ถ้าอยากมีชีวิตที่แฮปปี้ขึ้น ต้องเลิกผัดวันประกันพรุ่ง หยุดคำว่า “เดี๋ยว” แล้วลงมือทำ อย่ารอโชค อย่ารอเวลาที่เหมาะสม อย่ากลัว เพราะช่วงที่เราเอาแต่เดี๋ยวก่อนนี่ล่ะค่ะ จะทำให้เราตามคนอื่นไม่ทัน จนพลาดโอกาสดีๆ ในชีวิตไปก็ได้
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/01/6-2-800x800.jpg)
3. คิดมากกับเรื่องเล็กๆ น้อยๆ
เพราะนิสัยคิดมาก คิดเยอะแบบเกินไป จะทำให้เราเครียดจนสุขภาพทรุดได้นะ ยิ่งถ้าคิดมาก คิดเยอะ คิดจนตาแตกไปทุกเรื่อง แม้แต่เรื่องเล็กๆ น้อยๆ เราจะไม่เจอกับความสุขแน่นอน หัดมองข้ามเรื่องไม่เป็นเรื่องไปบ้าง แล้วชีวิตจะดจียยย์กว่าที่คิสค่ะ!
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/01/6-3-800x800.jpg)
4. แคร์คนอื่นมากกว่าตัวเอง
นิสัยที่ควรเลิกมากๆ เพราะความจริงแล้ว ก็ไม่ได้มีใครแคร์เรามากขนาดนั้น แทบทุกคนแคร์ตัวเองกันเกือบหมด ถ้าการที่เราแคร์คนอื่น คิดถึงคนก่อนทุกครั้งเสมอ แล้วใครจะมาแคร์เราล่ะซิส? เรานี่สิต้องแคร์ตัวเองที่สุด โดยเฉพาะถ้าสิ่งที่ทำไม่ใช่เรื่องผิด และไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน รักตัวเองมากๆ กันนะคะ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/01/6-4-800x800.jpg)
5. เปรียบเทียบเก่งงง
เลิกเอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับคนอื่น ก็เป็นนิสัยที่เราควรเลิกค่ะ เราก็มีดีในแบบของเรา คนอื่นที่เราว่าดีจนอดเปรียบเทียบไม่ได้ก็มีจุดด้อยในตัวของเขาเอง ให้เปรียบเทียบตัวเราวันนี้กับเมื่อวานก็พอ แล้วพัฒนาตัวเองให้ดีขึ้น เอ็นจอยไปกับมัน เราจะมีความสุขและมั่นใจ สุดท้ายเราจะเลิกเปรียบเทียบกับคนอื่นไปเองค่ะ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/01/6-5-800x800.jpg)
6. ติดอยู่กับคน TOXIC
เลิกเสียเวลาอยู่กับคน Toxic ที่มีแต่พลังงานลบๆ เพราะจะมีแต่บั่นทอนจิตใจเรา เอาตัวเองออกมาจากความสัมพันธ์เป็นพิษเหล่านั้น ใช้ชีวิตให้แฮปปี้ด้วยตัวเอง หรือไม่ก็ลองเปิดใจทำความรู้จักกับคนใหม่ๆ ที่มีทัศนคติดีๆ เราก็จะมีพลังงานบวกตามไปด้วยค่ะ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/01/6-6-800x800.jpg)
7. กลัวถูกเกลียด
ทุกคนไม่มีใครอยากถูกคนอื่นเกลียดหรอกค่ะ แต่ถ้าเมื่อไหร่มันมากจนเกินไป ก็อาจกลายเป็นความอึดอัดได้นะ เพราะบางคนที่ดีกับคนอื่นๆ มากก็ยังถูกเกลียดถูกนินทาได้เลย อย่าคิดมากค่ะซิส ถ้าเรื่องที่เราต้องการมันไม่ได้เดือดร้อนใคร ก็อย่าฟังเสียงคนอื่นมากกว่าตัวเองเนอะ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/01/6-7-800x800.jpg)
8. ไม่กล้าปฏิเสธ
นิสัยขี้เกรงใจแบบมากๆ ใครชวน ใครวานอะไรก็ไม่กล้าปฏิเสธ ทั้งที่ตัวเองติดภารกิจอยู่ เพราะกลัวคนอื่นจะมองเราไม่ดี จำไว้ว่าอย่าเสียเวลาไปกับเรื่องน่าเบื่อหน่ายของคนอื่น เพราะมันคือการเสียเวลาที่มีค่าในเรื่องตัวเองไป การปฏิเสธเรื่องที่ตัวเองไม่โอเค หมายความว่าเราให้ความสำคัญกับตัวเองมากขึ้นนะ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/01/6-8-800x800.jpg)
9. มองโลกในแง่ร้าย
หยุดมองทุกอย่างในแง่ร้าย ให้เชื่อว่าสิ่งดีๆ มีอยู่และสามารถเกิดขึ้นได้แม้แต่กับเรา เพราะต่อให้มองโลกร้ายๆ ก็ไม่ได้ช่วยให้ชีวิตเราดีขึ้น ฝึกมองโลกในแง่ดีตามความเป็นจริงเนอะ ทางแก้ไขปัญหามีอยู่แล้วค่ะ ตั้งสติให้ดี ปีหน้าที่ดีกว่า ตัวเราที่จึ้งกว่ารออยู่!
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/01/6-9-800x800.jpg)
.
.
.
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest