อยากให้ตัวหอมตลอดทั้งวัน แบบใครเดินผ่านก็ต้องเหลียวหลัง อยากเข้ามาใกล้! บอกเลยว่าการเป็นผู้หญิงตัวหอมไม่ยาก แค่ทำตามฮาวทูง่ายๆ 7 ข้อนี้!
1. อาบน้ำให้สะอาดก่อนเลย
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/03/6-1-800x800.jpg)
ฮาวทูแรกคือ เวลาอาบน้้ำให้ขัดๆ ถูๆ เน้นตรงที่เหงื่อออกเยอะๆ ค่ะ เช่น คอ รักแร้ ขาหนีบ เพราะโซนนั้นจะเกิดกลิ่นได้ง่าย และให้อาบน้ำวันละ 2 ครั้ง เช้า-เย็น นะจ๊ะ ขัดตัวให้ได้อาทิตย์ละครั้งก็จะยิ่งเวิร์คมากๆ
2. ทริคฉีดน้ำหอมให้ติดทน
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/03/6-2-800x800.jpg)
อยากตัวหอม ก็ต้องฉีดน้ำหอม แต่ถ้าอยากให้กลิ่นน้ำหอมติดทนนานทั้งวัน เรามีเทคนิคค่ะ ก่อนฉีดให้เราทาโลชั่นหรือวาสลีนตรงที่จะฉีด เน้นโซนข้อพับแขน ข้อมือ ซอกคอ หลังหู และบริเวณกลางหน้าอก กลิ่นจะติดแบบคูณสอง
3. ใช้โทนกลิ่นเดียวกัน
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/03/6-3-800x800.jpg)
ฮาวทูตัวหอมนานทั้งวันต่อมาก็คือ ให้ใช้โปรดักส์ทุกอย่างเป็นกลิ่นเดียวกันค่ะ ไม่ว่าจะครีมอาบน้ำ โลชั่น แชมพู ที่ฉีดผม และน้ำหอม ทีนี้แหละกลิ่นซึมติดแน่นอยู่นาน ใครก็ต้องมอง!
4. ไม่ใส่เสื้อผ้าซ้ำ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/03/6-4-800x800.jpg)
เพราะการใช้เสื้อผ้าซ้ำๆ ต่อให้ใส่ไปแค่สองชั่วโมง ก็ต้องเอาไปซักนะซิส ห้ามตีเนียนหยิบมาใส่ใหม่เด็ดขาดถ้าอยากให้ตัวหอม
5. อย่าลืมใช้สเปรย์/โรลออน
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/03/6-5-1-800x800.jpg)
อยากให้ชัวร์เรื่องกลิ่นก็ต้องใช้โปรดักส์ระงับกลิ่นด้วยนะ เลือกที่แบบดับกลิ่นได้ และลดเหงื่อได้ด้วยจะยิ่งดีค่ะ มีทริคอีกนิดคือ ให้ทาโรลออนเลยหลังเช็ดตัวจนแห้ง กันไม่ให้เกิดกลิ่นตัวก่อน อย่ามัวแต่ไปทาครีมนี่นั่น
6. พกน้ำหอมไว้ฉีดเติม
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/03/6-6-1-800x800.jpg)
ถ้าออกไปข้างนอกนานๆ มันก็ต้องมีบ้างที่กลิ่นน้ำหอมจะจาง ดังนั้น เพื่อแก้ปัญหานี้ ให้เราพกน้ำหอมขวดเล็กๆ ติดกระเป๋าไปด้วย รู้สึกกลิ่นหายหรืออยากเรียกความมั่นใจ ก็หยิบมาฉีดได้ตลอดเวลา
7. เลี่ยงอาหารกลิ่นแรง
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/03/6-7-800x800.jpg)
อาหารทำให้เกิดกลิ่นตัวได้นะ โดยเฉพาะอาการที่มีกลิ่นแรงๆ อย่างเช่น กระเทียม หัวหอม เนื้อสัตว์ อาหารที่มีรสจัดอย่างส้มตำ ปลาร้า ชอบแค่ไหนก็อดใจไว้ก่อน ส่วนอาหารที่ช่วยลดการเกิดกลิ่นตัวก็มีนะ เช่น โยเกิร์ต ผัก ผลไม้ น้ำเปล่า ฯ
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest