ไอ้เรามันก็แค่ #คนคุย ซะด้วย! ความสัมพันธ์ที่ไม่มีชื่อเรียกนี้ มันมีข้อดียังไง ? ทำไมคนถึงให้สเตตัสนี้กันเยอะ ไปส่องกัน มันยังไงซิ!!!
ไม่มีอะไรมาผูกมัด
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/PopTeen_437-1-800x800.webp)
เพราะสเตตัสคนคุยมันอิสระกว่า ไม่ต้องผูกมัด ไม่ต้องนึกถึงใจใครมากมาย ไม่มีคนมาคาดหวังกดดัน ไม่ต้องคอยอธิบายทุกเรื่อง ไปไหนก็ได้ เลยสบายใจกับสถานะนี้มากกว่า
เราไม่มีวันที่จะเสียเขาไป
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/PopTeen_437-2-800x800.webp)
ใช่ค่ะ ถ้าไม่คบก็ไม่มีวันเลิก ถ้ามีใครไปมีคนอื่นในอนาคต ยังไงก็มองหน้ากันง่ายกว่าเป็นแฟนแล้วเลิก แล้วเราก็ยังเป็นเพื่อนหรือพี่น้อง กับเขาได้ตลอด โดยไม่ต้องคิดมากว่าเขาจะทิ้งเรารึเปล่า
เปิดใจคุยกันได้ง่ายกว่า
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/PopTeen_437-3-800x800.webp)
พอเป็นแฟนแล้วจะมีความเกรงใจ กลัวเขาคิดมาก แต่ถ้าเป็นคนคุย มันจะเปิดใจคุยกันได้ง่ายกว่า กล้าพูดตรงๆ มากกว่า
ไม่ต้องทนเหงาเกินไป
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/PopTeen_437-4-800x800.webp)
หลายคนแค่อยากมีคนให้คุยด้วย อยากมีคนไปกินข้าวด้วย บางครั้งก็ไปดูหนังด้วย แต่ไม่อยากมีแฟน วันไหนอยากไปคนเดียวก็ไป รู้สึกว่าแบบนี้พอดีกว่า
เรื่องจะไม่บานปลาย
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/PopTeen_437-5-800x800.webp)
ต่อให้อีกคนทำอะไรที่จะไม่พอใจกัน เช่น ไม่มีเวลาให้กัน มาสาย โทรไปไม่รับ แต่พออยู่ในสถานะคนคุย มันจะเหวี่ยงวีนกันมากไม่ได้ เพราะยังไม่ได้เป็นอะไรกันไงล่ะ สบายตัวเลยทีนี้
ได้เปิดโอกาส เผื่อเจอคนที่ดีกว่า
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/PopTeen_437-6-800x800.webp)
คนคุย คือคุยไปเรื่อยๆ คลิกมากตอนไหนค่อยเปลี่ยนสถานะ แต่ถ้าเจอคนที่คลิกมากกว่า จะไปก็ไม่ผิด เพราะไม่ได้นอกใจ เรื่องราวก็จะวุ่นวายน้อยกว่าค่ะ
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest