บางทีที่เรียนไม่รู้เรื่อง ไม่ใช่เพราะเราหัวไม่ดีนะคะซิส แต่อาจเป็นเพราะ 6 นิสัยแย่ๆ ที่ไม่เวิร์กและยังคงทำอยู่ตามนี้ จะมีนิสัยข้อไหนที่เราเป็นอยู่และต้องรีบแก้บ้าง ไปเช็กกันเลย!
1. ไม่ตั้งใจเรียนในห้อง
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/04/PopTeen298_1-800x800.png)
นิสัยไม่ตั้งใจเรียนในห้องอย่าง นั่งเหม่อบ้าง เม้าท์บ้าง แอบเล่นเกมบ้าง แอบกินขนมบ้าง แอบงีบบ้าง พวกนี้คือนิสัยแย่ๆ ข้อแรกเลยที่ควรเลิกทำค่ะ เพราะการตั้งใจเรียนในห้องจะช่วยลดระยะเวลาในการอ่านหนังสือช่วงสอบได้เยอะมากกก ถ้าอยากเรียนรู้เรื่อง เรียนเข้าใจ ต้องเลิกนิสัยนี้ก่อนเลยค่ะ
2. ไม่เข้าใจ แต่ก็ไม่ถาม
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/04/PopTeen298_2-800x800.png)
นิสัยไม่เข้าใจแต่ก็ไม่ถาม ปล่อยความสงสัยเอาไว้ ไม่ว่าจะเพราะอาย หรือกลัวดูเป็นคนไม่ฉลาด ให้คิดใหม่และเลิกทำค่ะ ควรรีบเคลียร์ความสงสัยของตัวเองให้จบ ถ้าไม่เข้าใจตรงไหน ให้รีบถามอาจารย์ทันที อย่าเก็บไว้จนลืม หรือจนไม่อยากรู้แล้ว หรือเก็บมาหาคำตอบเอง เพราะถ้าเจอจุดที่ไม่เข้าใจ เราก็ต้องมาหาเองอีกเรื่อยๆ นะ เสียเวลาเนอะ!
3. อ่านไม่เข้าหัว แต่ก็ยังฝืน
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/04/PopTeen298_3-800x800.png)
นิสัยไม่ไหวแต่ก็ยังฝืนแบบนี้ ก็ควรเลิกให้ได้นะ เพราะภาวะนี้คือภาวะที่สมองล้าแล้ว ไม่สามารถอัดอะไรเข้าไปได้อีกแล้วค่ะ ถ้ารู้สึกแบบนี้ให้วางหนังสือลง ออกไปเดินเล่น หรือไปทำอะไรที่ผ่อนคลาย แล้วค่อยกลับมาอ่านอีกทีดีกว่านะ
4. บ้าพลังตอนใกล้เดดไลน์ตลอด
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/04/PopTeen298_4-800x800.png)
นิสัยที่ชอบรอเวลา แล้วมาเร่งอ่านหนังสือ เร่งปั่นงานก่อนเดดไลน์หนึ่งวัน ไม่ใช่วิธีที่ดีและเหมาะกับทุกคนนะสาวๆ นอกจากทำให้สมองล้า อ่านอะไรก็ไม่เข้าหัว เครียด ไม่มีสมาธิแล้ว เราอาจทำอะไรไม่ทันสักอย่างเลยก็ได้ ถ้าเป็นไปได้ควรทำทุกอย่างให้เสร็จอย่างน้อย 1 อาทิตย์ก่อนถึงกำหนดส่งหรือวันสอบค่ะ
5. การบ้านไม่คิดจะทำเอง
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/04/PopTeen298_5-800x800.png)
นิสัยรอแต่จะลอกการบ้านตลอด ไม่ลงมือทำเอง ก็เลิกให้ได้ค่ะซิส เพราะการทำการบ้านคือการทำให้เราได้ทบทวนในสิ่งที่เรียนว่าเข้าใจไหม? ทำจริงได้ไหม? จากนี้เอาใหม่ค่ะ ฝึกทำการบ้านเองเพื่อทบทวนความเข้าใจ และยังได้มีงานส่งไม่โดนหักคะแนนพิเศษอีกด้วย
6. เรียนเน้นจำ ไม่เน้นเข้าใจ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/04/PopTeen298_6-800x800.png)
การเรียนแบบนี้จะทำให้เราคะแนนดิ่งตอนสอบได้นะ เพราะต่อให้จำได้ แต่ไม่เข้าใจ ยังไงก็ลืมไวอยู่ดี บางครั้งจดโน้ตตอนอาจารย์พูด แต่พอมาอ่านเองดันไม่เข้าใจเองซะงั้น แล้วจะยังไงต่อล่ะ? การเรียนให้เข้าใจมีหลายวิธีเลยค่ะ เช่น สรุปเนื้อหาออกมาเป็น mind map , ยกมือถาม , สอนคนอื่น , ทำการบ้าน , ฝึกทำข้อสอบเก่า ก็ได้
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest