อายุไม่ใช่ปัญหาของหัวใจสักกะนิด! ใครที่ลังเลอยู่ว่าจะคบคนแก่กว่าดีมั้ยน๊า??? มาดู 6 ข้อดีของการมีแฟนแก่กว่าข้างล่างนี้ค่ะ อ่านจบ คบเลย แฮปปี้แน่น๊อนนน!!!!
1. ได้เพื่อนคู่คิด เป็นที่ปรึกษาได้
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/04/PopTeen299_1-800x800.png)
เพราะคนอายุเยอะผ่านอะไรมามากกว่า มีประสบการณ์มากกว่า มีมุมมองที่กว้างกว่า และเป็นผู้ใหญ่มากกว่า สามารถเป็นที่ปรึกษาและให้คำแนะนำเราได้ รู้ว่าควรจะทำแบบไหน หรือจะพูดยังไง เป็นข้อดีที่หาได้ยากมากในคนวัยเดียวกันหรือเด็กกว่าค่ะ
2. ดูแลตัวเองได้
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/04/PopTeen299_2-800x800.png)
คนที่อายุเยอะกว่าส่วนใหญ่สามารถดูแลตัวเองได้ ไม่ต้องมานั่งรอเราบอก หรือทำให้ทุกเรื่องทุกอย่าง เราไม่ต้องมานั่งกังวลเกี่ยวกับเขามากมายเลยค่ะ แถมเขาก็จะมีความมาดูแลใส่ใจเราด้วยอีกคนนะ ดีเกินปุยมุ้ย!
3. พึ่งพาได้
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/04/PopTeen299_3-800x800.png)
เพราะความเป็นผู้ใหญ่เอย ความมีภาวะผู้นำเอย ความมั่นคงในชีวิตเอย พอถึงเวลาเราเจอปัญหา คนที่แก่กว่านอกจากเป็นที่ปรึกษาที่ดีแล้ว อาจยังช่วยเราตัดสินใจแก้ปัญหาได้เลยด้วยซ้ำ และมีแนวโน้มว่าจะรอบคอบกว่าด้วยค่ะ
4. เราจะมีพื้นที่ส่วนตัวแบบไร้ปัญหา
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/04/PopTeen299_4-800x800.png)
คนที่แก่กว่าจะเข้าใจเรื่องนี้ดีค่ะ เพราะฉะนั้น เขาจะเคารพในพื้นที่ส่วนตัวของเรามากพอ ไม่ล้ำเส้นจนเราอึดอัด ทำให้เรามีเวลาไปทำเรื่องอื่นที่อยากทำได้มากขึ้น ไม่งอแงงี่เงาต้องอยู่ด้วยกันทั้งวี่ทั้งวัน ใครที่โลกส่วนตัวสูงต้องถูกใจสิ่งนี้!
5. ไม่หัวร้อนง่ายๆ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/04/PopTeen299_5-800x800.png)
ไม่งอนหรือใจร้อนง่ายๆ เหมือนคนวัยเดียวกันหรือเด็กกว่า เพราะพวกเขาเรียนรู้เรื่องราวมามากมายจนนิ่งเป็น อดทนเก่ง รอได้ มีเหตุผลที่ดี กลายเป็นคนใจเย็น และมีแนวโน้มที่จะไม่พลั้งปากพูดอะไรที่ทำร้ายจิตใจเราง่ายๆ อีกด้วย
6. เราจะเป็นฝ่ายอ้อนได้เสมอ
![](https://www.popteen-shoes.com/wp-content/uploads/2022/04/PopTeen299_6-800x800.png)
ใครเป็นสายน้องแมวอ้อนเก่ง ต้องคบคนแก่กว่านี่แหละ เวลาจะอ้อนหรืองอแงก็ใส่ได้เต็มที่ ไม่น่าเกลียด เพราะเราเด็กกว่า คนโตกว่าก็จะมีความวางตัวของเขาอ่ะเนอะ! เราก็รับบทน้องสบายๆ
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest